November 2, 2017

Công dân Việt Nam có được thêm quốc tịch Đài Loan không?


Anh, chị cho em hỏi: ba em là người Đài Loan và mẹ em là người Việt Nam. Em sinh ra tại Việt Nam nhưng có khoảng thời gian sống tại Đài Loan 6 năm và tên của em vẫn là tên Đài Loan và có visa Đài Loan. Quốc tịch của em là Việt Nam nhưng bây giờ em muốn có thêm quốc tịch Đài Loan mà vẫn giữ quốc tịch Việt Nam thì có được không? Mẹ em cũng đã có quốc tịch Đài Loan. Em xin cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Về nguyên tắc quốc tịch, Điều 4, Luật Quốc tịch 2008 quy định: “Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam công nhận công dân Việt Nam có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam, trừ trường hợp Luật này có quy định khác”.

Như vậy, trong một số trường hợp, công dân Việt Nam được phép có hai quốc tịch: người được Chủ tịch nước cho phép, trường hợp xin trở lại quốc tịch Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và đã nhập quốc tịch nước ngoài nhưng vẫn muốn nhập quốc tịch Việt Nam, trẻ em là con nuôi.

Việc bạn có được thêm quốc tịch Đài Loan hay không, không chỉ phụ thuộc vào pháp luật Việt Nam mà còn liên quan đến pháp luật quốc tịch của Đài Loan.

Trường hợp pháp luật của Đài Loan cho phép trường hợp đa quốc tịch, thì bạn vẫn có thể giữ quốc tịch Việt Nam và nhập thêm quốc tịch Đài Loan theo quy định tại Khoản 1, Điều 21, Nghị định 78/2009/NĐ-CP: “Kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2009, công dân Việt Nam vì lý do nào đó mà có quốc tịch nước ngoài và chưa mất quốc tịch Việt Nam, thì vẫn có quốc tịch Việt Nam”.

Tuy nhiên, trong trường hợp này bạn phải thực hiện thủ tục thông báo có quốc tịch nước ngoài: “Trong thời hạn 02 năm, kể từ ngày có quốc tịch nước ngoài, người quy định tại khoản 1 Điều này hoặc cha mẹ, người giám hộ của người đó, nếu ở ngoài nước phải thông báo cho Cơ quan đại diện Việt Nam có thẩm quyền theo quy định tại Điều 19 của Nghị định này; nếu ở trong nước phải thông báo cho Sở Tư pháp nơi người đó cư trú việc họ có quốc tịch nước ngoài, kèm theo bản sao giấy tờ chứng minh có quốc tịch nước ngoài”.

Trường hợp Đài Loan là quốc gia chỉ cho phép có một quốc tịch thì nếu bạn muốn thêm quốc tịch Đài Loan thì phải làm thủ tục thôi quốc tịch Việt Nam.

Tuy nhiên, sau khi đã thôi quốc tịch Việt Nam thì bạn vẫn có thể xin trở lại quốc tịch Việt Nam nếu thỏa mãn một trong các điều kiện quy định tại Khoản 1, Điều 23, Luật Quốc tịch 2008:

“1. Người đã mất quốc tịch Việt Nam theo quy định tại Điều 26 của Luật này có đơn xin trở lại quốc tịch Việt Nam thì có thể được trở lại quốc tịch Việt Nam, nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

a) Xin hồi hương về Việt Nam;

b) Có vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ là công dân Việt Nam;

c) Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam;

d) Có lợi cho Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

đ) Thực hiện đầu tư tại Việt Nam;

e) Đã thôi quốc tịch Việt Nam để nhập quốc tịch nước ngoài, nhưng không được nhập quốc tịch nước ngoài”.

Tuy nhiên, người được trở lại quốc tịch Việt Nam thì phải thôi quốc tịch nước ngoài, trừ những người sau đây, trong trường hợp đặc biệt, nếu được Chủ tịch nước cho phép:

– Là vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ của công dân Việt Nam;

– Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam;

– Có lợi cho Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Theo: luatduonggia.vn

(Visited 344 times, 1 visits today)